Đào tạo lái xe không đúng nội dung, chương trình, giáo trình theo quy định có bị phạt không?

Ngày hỏi:21/05/2020

Đào tạo lái xe không đúng nội dung, chương trình, giáo trình theo quy định có bị phạt không? Căn cứ quy định nào? - Đây là thắc mắc của bạn Minh (Khánh Hòa).

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 5b Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Cơ sở đào tạo lái xe đào tạo không đúng nội dung, chương trình, giáo trình theo quy định.

Ngoài việc bị phạt tiền, cơ sở đào tạo lái xe thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 5 Điều này bị đình chỉ tuyển sinh từ 02 tháng đến 04 tháng.

Như vậy, nếu cơ sở đào tạo lái xe đào tạo không đúng nội dung, chương trình, giáo trình theo quy định có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng. 

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin