Phạt 15 triệu nếu cơ sở đào tạo lái xe tổ chức đào tạo không đúng hạng Giấy phép lái xe được phép đào tạo?

Ngày hỏi:21/05/2020

Bạn Hải Anh - Tp.HCM hỏi: Phạt 15 triệu đồng nếu cơ sở đào tạo lái xe tổ chức đào tạo không đúng hạng Giấy phép lái xe được phép đào tạo có đúng không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 5a Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Cơ sở đào tạo lái xe tổ chức tuyển sinh, đào tạo không đúng hạng Giấy phép lái xe được phép đào tạo.

Ngoài việc bị phạt tiền, cơ sở đào tạo lái xe thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 5 Điều này bị đình chỉ tuyển sinh từ 02 tháng đến 04 tháng.

Theo Khoản 4 Điều 23 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

Như vậy, nếu cơ sở đào tạo lái xe tổ chức tuyển sinh, đào tạo không đúng hạng Giấy phép lái xe được phép đào tạo có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng. Nếu có tính tiết tăng nặng thì có thể bị phạt đến 15.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin