Lái xe ô tô không mang theo giấy kiểm định có bị phạt không?

Ngày hỏi:04/05/2020

Trên đoạn đường quốc lộ 1A trong dịp lễ tôi có lái ô tô đi ngang nhưng không mang theo giấy kiểm định. Hành vi này có bị phạt theo Nghị định 100 không? Tôi cảm ơn! Đây là thắc mắc của anh Duy (Hà Nội).

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 3c Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp điều khiển xe ô tô nhưng không mang giấy kiểm định có thể bị phạt từ 200 đến 400 ngàn đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.