Dịch Covid-19, người lao động đi làm luân phiên công ty có phải báo giảm BHXH?

Ngày hỏi:11/04/2020

Vì ảnh hưởng của dịch, nên công ty cho đi làm ngày làm ngày nghỉ. Như vậy tháng nếu 26 ngày công thì chỉ làm được 13 ngày thực tế và 13 ngày không lương. Như vậy, em cần làm thủ tục báo giảm nhân viên không ạ? 

 
 
 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội.

Khi người lao động không làm việc và không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, doanh nghiệp phải làm thủ tục báo giảm lao động.

Như vậy, trường hợp dịch Covid-19, công ty cho nhân viên luân phiên đi làm, vì người lao động nghỉ làm không hưởng lương 13 ngày/tháng nên công ty không phải báo giảm lao động (BHXH).

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin