Công ty không chuyển tiền hỗ trợ cho NLĐ làm việc nước ngoài thì có bị phạt tiền không?

Ngày hỏi:09/07/2020

Trong trường hợp công ty có hành vi không chuyển tiền hỗ trợ cho người lao động làm việc nước ngoài thì có bị phạt tiền không? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được sự phản hồi của chuyên viên về vấn đề trên. Xin cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 45 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì được quy định như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với doanh nghiệp dịch vụ khi có một trong các hành vi sau đây:

a) Không hướng dẫn và làm thủ tục cho người lao động được hỗ trợ từ Quỹ hỗ trợ việc làm ngoài nước hoặc không chuyển tiền hỗ trợ cho người lao động theo quy định;

...

Do đó khi với doanh nghiệp dịch vụ có hành vi không chuyển tiền hỗ trợ cho người lao động làm việc ở nước ngoài theo quy định thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin