Mức phạt khi doanh nghiệp không làm thủ tục cho NLĐ được hỗ trợ từ Quỹ hỗ trợ việc làm ngoài nước

Ngày hỏi:09/07/2020

Doanh nghiệp không làm thủ tục cho người lao động được hỗ trợ từ Quỹ hỗ trợ việc làm ngoài nước thì có bị xử phạt không? Trích dẫn căn cứ mới nhất liên quan đến vấn đề trên. Mong nhận được sự phản hồi của chuyên viên về vấn đề trên. Cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 45 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì được quy định như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với doanh nghiệp dịch vụ khi có một trong các hành vi sau đây:

a) Không hướng dẫn và làm thủ tục cho người lao động được hỗ trợ từ Quỹ hỗ trợ việc làm ngoài nước hoặc không chuyển tiền hỗ trợ cho người lao động theo quy định;

...

Do đó khi với doanh nghiệp dịch vụ có hành vi không hướng dẫn và làm thủ tục cho người lao động được hỗ trợ từ Quỹ hỗ trợ việc làm ngoài nước thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin