Có được chuyển sang quân nhân chuyên nghiệp khi đang là công nhân quốc phòng không?

Ngày hỏi:09/03/2020

Tôi hiện là công nhân quốc phòng đang công tác tại Tập đoàn kinh tế thuộc Bộ Quốc phòng. Nay tôi có ý định chuyển sang quân nhân chuyên nghiệp có được không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 1 Điều 14 Luật quân nhân chuyên nghiệp công nhân viên chức quốc phòng 2015 quy định các đối tượng được tuyển chọn quân nhân chuyên nghiệp như sau:

- Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam trong trường hợp thay đổi tổ chức, biên chế mà chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

- Hạ sĩ quan, binh sĩ hết thời hạn phục vụ tại ngũ, đang phục vụ trong ngạch dự bị của quân đội;

- Công nhân và viên chức quốc phòng.

=> Như vậy, bạn đang là công nhân quốc phòng nên bạn thuộc đối tượng tuyển chọn quân nhân chuyên nghiệp. Bạn có thể liên hệ với đơn vị nơi bạn đang công tác để biết được nhu cầu tuyển chọn của đơn vị.

Ban biên tập thông tin đến bạn.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.