Mức phạt nếu người điều khiển để dầu nhờn, hóa chất rơi vãi xuống đường bộ

Ngày hỏi:03/03/2020

Chào chuyên viên, cho mình hỏi: Điều khiển xe ô tô, xe máy kéo để dầu nhờn, hóa chất rơi vãi xuống đường bộ bị phạt bao nhiêu? Cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Để dầu nhờn, hóa chất rơi vãi xuống đường bộ.

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 4 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải thu dọn rác, chất phế thải, vật liệu, hàng hóa và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra; nếu gây ô nhiễm môi trường phải thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường do vi phạm hành chính gây ra.

Như vậy, mức phạt đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô để dầu nhờn, hóa chất rơi vãi xuống đường bộ là từ 2 đến 4 triệu đồng.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin