Công ty cho nghỉ hàng loạt nhân viên thử việc vì dịch cúm Corona có đúng luật?

Ngày hỏi:14/02/2020

Trước diễn biến phức tạp của dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do virus Covid-19 gây ra cũng như khuyến cáo của các cơ quan chức năng có thẩm quyền, Nay Ban Tổng Giám đốc Công ty xin quyết định sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với toàn thể nhân viên thử việc từ ngày 14/02/2020 (Thứ 6). Như vậy, văn bản đơn phương này có giá trị không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Điều 29 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Như vậy, theo quy định này thì trong thời gian thử việc công ty có quyền cho người lao động nghỉ việc, do đó trong bối cảnh dịch cúm Corona thì công ty ra thông báo nêu trên để chấm dứt hợp đồng với nhân sự thử việc là đúng quy định.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin