Có được hỗ trợ xe lăn khi khuyết tật 1 chân không?

Ngày hỏi:03/01/2020

Bố tôi bị ung thư xương nên phải cắt bỏ 1 chân nên phải sử dụng xe lăn, vậy cho hỏi nhà nước có hỗ trợ xe lăn không? Mong nhận được giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 1 Điều 5 Thông tư 26/2012/TT-BLĐTBXH quy định hỗ trợ mua sắm tư trang, vật dụng phục vụ cho sinh hoạt thường ngày đối với người khuyết tật đặc biệt nặng sống trong cơ sở bảo trợ xã hội.

Như vậy, nếu bố bạn được xác định là người khuyết tật đặc biệt nặng và sống trong cơ sở bảo trợ xã hội sẽ được hỗ trợ xe lăn (cho 1 lần).

Còn nếu bố bạn thuộc mức độ khuyết tật khác thì không được hỗ trợ về xe lăn.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.