Không đăng ký lưu trú cho người thuê bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:02/01/2020
Mình có 1 dãy trọ cho thuê mà chưa thông báo về khách đến lưu trú và đầu năm bị công an đến bắt nộp 1 triệu 500 nghìn đồng thì có đúng theo luật không?
 
 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Điểm đ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

...

đ) Cơ sở kinh doanh lưu trú không thực hiện việc thông báo lưu trú với cơ quan công an theo quy định khi có người đến lưu trú;"

Như vậy: Căn cứ quy định trên thì trường hợp chủ nhà trọ không thông báo lưu trú với cơ quan công an cho người thuê thì bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng. Do đó, mức phạt 1,5 triệu là có cơ sở.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.