Thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế cần có điều kiện nào?

Ngày hỏi:31/12/2019

Tôi muốn thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế, vậy cho hỏi điều kiện dự thi như thế nào? Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo Điều 11 Thông tư 117/2012/TT-BTC và Khoản 4 Điều 1 Thông tư 51/2017/TT-BTC quy định các điều kiện dự thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ về thuế, cụ thể như sau:

- Không thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4, 6 Điều 4 về các đối tượng không được làm nhân viên đại lý thuế quy định tại Thông tư này.

- Có bằng tốt nghiệp từ cao đẳng trở lên thuộc các ngành kinh tế, thuế, tài chính, ngân hàng, kế toán, kiểm toán, luật hoặc các chuyên ngành khác và có tổng số đơn vị học trình (hoặc tiết học) các môn học về tài chính, kế toán, kiểm toán, phân tích hoạt động tài chính, thuế từ 7% trên tổng số học trình (hoặc tiết học) cả khóa học trở lên và đã có thời gian làm việc trong lĩnh vực này từ đủ hai (02) năm trở lên tính từ thời gian tốt nghiệp ghi trên quyết định hoặc văn bằng tốt nghiệp đến thời điểm hết hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi.

- Nộp đầy đủ hồ sơ dự thi theo quy định.

Trên đây là 3 điều kiện dự thi cấp chứng chỉ hành nghè dịch vụ về thuế.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin