Có được hỗ trợ lương cho người chăm sóc người khuyết tật nặng không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Bố tôi bị khuyết tật nặng, mẹ tôi là người chăm sóc hàng ngày. Như vậy cho tôi hỏi mẹ tôi có được hưởng lương người chăm sóc không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 2 Điều 44 Luật Người khuyết tật 2010 quy định các đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tật như sau:

- Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

- Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

- Người khuyết tật nặng, đặc biệt nặng đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

Như vậy, nếu bố bạn có Giấy xác nhận khuyết tật với mức độ nặng thì gia đình bạn (mẹ bạn) được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tất theo mức quy định tại Điều 17 Nghị định 28/2012/NĐ-CP.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.