Mức phụ cấp trách nhiệm viên chức khoa cấp cứu

Ngày hỏi:10/12/2019

Tôi là viên chức làm việc tại khoa cấp cứu của bệnh viên, cho tôi hỏi tôi có được hưởng phụ cấp trách nhiệm không? Tôi nghe một số người nói là được nhận, nhờ giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Tiết 2 Mục II Thông tư 05/2005/TT-BNV quy định đối tượng áp dụng các mức phụ cấp trách nhiệm công việc như sau:

Mức 2, hệ số 0,3 áp dụng đối với:

- Trạm trưởng, Trại trưởng các trạm, trại nghiên cứu ứng dụng, thực nghiệm khoa học kỹ thuật của các ngành nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản;

- Trạm trưởng, Trại trưởng các trạm, trại nuôi trồng cây con, thuốc quý hiếm để nghiên cứu trong phòng thí nghiệm y, dược khoa và làm thuốc;

- Cán bộ, viên chức trực tiếp vận hành, bảo dưỡng máy gia tốc điện tử MT-17, máy phát nơtron NA-3C, người xử lý mẫu và nguồn phóng xạ kín, hở, an toàn phóng xạ;

- Cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế trả lương của Ban Bảo vệ, chăm sóc sức khoẻ các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

- Cán bộ, viên chức thuộc biên chế trả lương của các khoa, bộ phận hồi sức cấp cứu và trực tiếp phục vụ cấp cứu bệnh nhân tại trạm cấp cứu 05;

- Giáo viên và cán bộ quản lý giáo dục thuộc biên chế trả lương của các trường chuyên biệt;

- Giáo viên được cử làm Tổng phụ trách (chuyên trách và bán chuyên trách) Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh ở trường phổ thông hạng I;

- Huấn luyện viên trưởng đội tuyển thể dục, thể thao Quốc gia;

- Lái xe phục vụ chức danh Bộ trưởng và tương đương;

- Trưởng kho vật liệu nổ, nhân viên cung ứng vật liệu nổ.

Tại Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì chỉ có viên chức khoa hồi sức cấp cứu, và trực tiếp phục vụ cấp cứu bệnh nhân tại trạm cấp cứu 05 thì mới được hưởng phụ cấp trách nhiệm. Nếu bạn thuộc trạm 05 thì sẽ được hưởng phụ cấp trách nhiệm bằng 0,3 x 1.490.000 đồng.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.