Đánh bài có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Ngày hỏi:19/11/2019

Em là sinh viên trường đại học Tôn Đức Thắng, em và các bạn hay ra công viên Lê Thị Riêng họp nhóm, trong lúc rảnh rỗi tụi em hay chơi đánh bài, không nhằm mục đích ăn tiền mà chỉ là đánh bài quỳ, ai thua phải quỳ. Hôm qua bảo vệ công viên đến nói với tụi em là không được chơi đánh bài ở đây nếu chơi nữa sẽ gọi công an đến lập biên bản phạt tiền tụi em, anh chị cho em hỏi bảo vệ nói như vậy có đúng không?

 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành vi đánh bạc theo đó:

...

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật hiện nay thì hành vi đánh bạc trái phép mới có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Trường hợp em và các bạn chơi đánh bài giải trí trong công viên đây không phải là hành vi đánh bạc trái phép do vậy sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.