Rủ bạn đánh bài có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:19/11/2019

Em là nhân viên văn phòng, vào mỗi buổi trưa công ty em được nghỉ 2 tiếng đồng hồ. Do vậy trong thời gian rảnh rỗi em hay nhắn tin rủ mấy anh chị phòng khác qua phòng em ngồi chơi đánh bài giải trí trong cơ quan cho vui. Hôm rồi anh trưởng phòng có nói với em nếu em còn nhắn tin rủ mọi người qua chơi đánh bài nữa có ngày công an người ta tra tin nhắn mà thấy là sẽ phạt tù người rủ là em, em không rành về pháp luật nhưng em nghĩ điều này là không đúng rất mong được anh chị giải đáp ạ?

 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 121 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về hành vi tổ chức đánh bạc theo đó:

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

...

Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì hiện nay không hề có bất cứ một quy định nào cấm việc tổ chức đánh bài giải trí mà chỉ cấm hành vi tổ chức đánh bạc. Do vậy dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thì việc bạn rủ anh chị em trong cơ quan chơi đánh bài giải trí vào buổi trưa không phải là hành vi tổ chức đánh bạc do vậy bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.