Đánh bài có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:19/11/2019

Tôi là công nhân, sau mỗi buổi chiều chuẩn bị cho tăng ca tối thì tôi và anh em có chơi binh xạp xám và tiến lên miền nam, không đặt cược tiền thắng thua mà chỉ là chơi giải trí. Hôm rồi quản đốc xưởng tôi bảo nếu chúng tôi cứ đánh như vậy nếu công an thấy là bắt đi tù, anh chị cho tôi hỏi quản đốc nói như vậy có đúng không?

 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội đánh bạc theo đó:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì hiện nay tội đánh bạc được dùng để áp dụng cho hành vi đánh bạc có hình thức được thua dưới mọi hình thức. Trường hợp bạn và các anh em công nhân khác rủ nhau chơi đánh bài thì đây chỉ là hành vi đánh bài giải trí đơn thuần không phải hình thức được thua, do vậy, sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính cũng như truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.