Rủ bạn đánh bài có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Ngày hỏi:19/11/2019

Chào anh chị, em là học sinh cấp ba, em có một nhóm bạn chơi khá thân nên hay tụ tập về nhà nhau chơi, em thường là người chủ động nhắn tin rủ tụi nó đánh bài, nhưng không ăn tiền mà chỉ là tính điểm rồi coi ai thấp điểm nhất sẽ bao ăn mấy đứa kia, hôm rồi bố em nói với em là nếu em cứ rủ bạn tới nhà đánh bài như vậy, nếu công an thấy sẽ lập biên bản phạt tiền em? Anh chị cho em hỏi ba em nói như vậy có đúng không?

 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt đối với hành vi tổ chức đánh bạc cụ thể như sau:

...

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật hiện nay thì hành vi rủ bạn bè đến nhà đánh bài của bạn không được xem là hành vi tổ chức đánh bạc, mà chỉ là hoạt động đánh bài giải trí thông thường do vậy nếu có bị công an phát hiện thì cũng sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.