Tố cáo hành vi phạm tội của người ở địa phương khác?

Ngày hỏi:03/10/2019

Trình báo cơ quan công an nào về hành vi phạm tội của người ở địa phương khác được không ạ? Vì em bị một người ở Hà Nội lừa đảo chuyển khoản khi mua hàng online đấy ạ. Em không có điều kiện ra Hà Nội. Vậy em có thể tố cáo họ được không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Trường hợp nếu bạn không có điều kiện ra Hà Nội, thì bạn nộp đơn tố giác tội phạm tại cơ quan điều tra cấp tỉnh nơi bạn cư trú thì vẫn có thể được.

Theo Khoản 1 Điều 144 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015:

“Tố giác về tội phạm là việc cá nhân phát hiện và tố cáo hành vi có dấu hiệu tội phạm với cơ quan có thẩm quyền”;

Cơ quan điều tra có trách nhiệm tiếp nhận thông tin tố giác tội phạm của bạn, nếu vụ việc không thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan điều tra thì cơ quan điều tra có trách nhiệm chuyển vụ án cho cơ quan có thẩm quyền theo Điều 146 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.