Một người có nhiều hành vi vi phạm hành chính thì xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:20/08/2019

Hành vi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 139/2017/NĐ-CP. Bên cạnh đó, nếu diện tích đất xây dựng là đất nông nghiệp thì có bị xử phạt thêm hành vi theo Nghị định 102/2014/NĐ-CP hay không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định một trong những nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính là:

“Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm”.

Như vậy, nếu một người thực hiện hành vi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng và xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về từng hành vi vi phạm đó, nghĩa là trường hợp này ngươi vi phạm sẽ bị xử lý cả hai hành vi trên.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin