Chơi game ăn tiền trên mạng có bị coi là đánh bạc?

Ngày hỏi:15/08/2019

Tôi thường xuyên chơi game trên mạng nhưng phải nạp tiền bằng thẻ cào hoặc chuyển khoản tiền. Bạn tôi khuyên tôi không nên tiếp tục chơi vì cho rằng đây là hình thức đánh bạc trực tuyến. Xin hỏi luật sư, như vậy tôi có phạm pháp không? Hình thức xử lý ra sao?

 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Pháp luật hiện hành đã cho phép kinh doanh casino theo Nghị định 03/2017/NĐ-CP và kinh doanh đặt cược đua ngựa, đặt cược đua chó, thí điểm đặt cược bóng đá quốc tế theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP. Tuy nhiên, đây là những ngành nghề kinh doanh có điều kiện, việc kinh doanh, tham gia trò chơi phải đáp ứng các điều kiện theo quy đinh của pháp luật. Các trường hợp đánh bạc khác mà pháp luật không cho phép thì đều là đánh bạc trái phép, có dấu hiệu vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Hiện không có quy định riêng về đánh bạc “online” hay đánh bạc “offline” (đánh bạc “truyền thống”) mà quy định chung về hành vi đánh bạc. Theo đó, các hành vi đánh bạc trái phép dù dưới bất kỳ hình thức nào tùy tính chất, mức độ vi phạm đều có thể bị truy cứu trách nhiệm pháp lý, bị xử phạt vi phạm hành chính.

Về xử phạt vi phạm hành chính:

Căn cứ Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

- Phạt tiền 1-2 triệu đồng với một trong những hành vi đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép; cá cược bằng tiền

- Phạt từ 5-10 triệu đồng với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc.

Ngoài ra căn cứ Khoản 3 Điều 3 Thông tư 24/2014/TT-BTTT đã quy định chi tiết những hành vi bị cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử, trong đó cấm “lợi dụng việc cung cấp, sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử để đánh bạc, tổ chức đánh bạc, lừa đảo, kinh doanh trái pháp luật”. theo đó Phạt tiền từ 20-30 triệu đồng đối với hành vi cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử có nội dung đánh bạc.

Về trách nhiệm hình sự

Căn cứ Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định:

- Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như vậy tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi đánh bạc theo đó bạn có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.