Chủ nhà đánh trộm gãy tay có phải chịu trách nhiệm gì không?

Ngày hỏi:24/06/2019

Nhà em có tên trộm lẻn vào nhà trộm số tiền là 5 triệu đồng. Người đó bị bố em phát hiện và đánh gãy tay. Cho em hỏi là tên trộm bị truy tố như thế nào? Bố em đánh tên trộm gãy tay như thế có bị truy tố gì không? Xin giải đáp giúp em với ạ

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Thứ nhất, về mức hình phạt đối với tên trộm

Theo quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 34 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 như sau:

"Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật."

Như vậy, tên trộm lẻn vào nhà bạn trộm cắp với số tiền 5.000.000 đồng thì có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Thứ hai, Bố em đánh tên trộm gãy tay như thế có bị truy tố gì không?

Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật hình sự 2015 thì:

"Điều 22. Phòng vệ chính đáng

1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ quyền hoặc lợi ích chính đáng của mình, của người khác hoặc lợi ích của Nhà nước, của cơ quan, tổ chức mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên.

Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm.

2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại.

Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật này."

Như vậy, giữa phòng vệ chính đáng và vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng chỉ khác nhau ở điểm mức độ cần thiết của hành vi phòng vệ phải là cần thiết đối với hành vi xâm hại. Trường hợp này, tên trộm đã bỏ chạy nhưng bố bạn vẫn tiếp tục đuổi theo đánh và làm tên trộm bị ngã gãy tay được coi là không cần thiết, vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng.

Tại Điều 136 Bộ luật hình sự quy định như sau: “1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60% do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm.”.

Theo quy định này, tỷ lệ thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của tên trộm phải từ 31% đến 60% thì chủ nhà mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trong trường hợp không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bố của bạn có thể bị xử phạt hành chính, phạt tiền từ từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi Xâm hại đến sức khỏe của người khác theo Điểm e Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin