Trả lại tài sản trộm cắp có bị ngồi tù không?

Ngày hỏi:18/06/2019

Em mình có trộm điện thoại IP 6 nhà hàng xóm nhưng sau khi bị phát hiện thì cũng đã trả lại nhưng bên kia cũng có ý muốn thưa công an. Cho hỏi: Trả lại tài sản trộm cắp có bị ngồi tù không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

Như vậy, theo quy định này thì Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng là đã đủ căn cứ để khởi tố về tội trộm cắp tài sản. Ở đây, việc trả lại tài sản chỉ là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Trân trọng!

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin