Có được gia hạn huấn luyện nghiệp vụ PCCC?

Ngày hỏi:05/06/2019

Cho em hỏi: Giấy huấn luyện nghiệp vụ PCCC hết hạn xin gia hạn tiếp được không ạ? Cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Điểm b Khoản 5 Điều 16 Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định:

Trường hợp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy bị rách, cũ nát hoặc bị mất, hết thời hạn sử dụng thì phải có đơn đề nghị xin đổi, cấp lại.

Thời gian cấp, đổi, cấp lại giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy là 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả kiểm tra đạt yêu cầu hoặc kể từ ngày nhận được đơn đề nghị xin đổi, cấp lại.

Như vậy, nếu giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy hết hạn sử dụng thì bạn làm đơn đề nghị xin cấp lại giấy đến Cảnh sát PCCC. Sau khi kiểm tra đạt yêu cầu trong 5 ngày làm việc, Cảnh sát PCCC sẽ cấp lại giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy cho bạn.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin