Bao nhiêu nhân viên làm việc thì bắt buộc phải thành lập doanh nghiệp?

Ngày hỏi:05/06/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành thì người lao động sử dụng bao nhiêu lao động thì bắt buộc phản thành lập doanh nghiệp? Mong sớm nhận phản hồi. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp do Thủ tướng Chính phủ ban hành, có quy định:

Điều 66. Hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh

...

3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.

=> Như vậy, theo quy định trên thì hộ kinh doanh chỉ được phép sử dụng tối đa 9 lao động để phụ vụ cho hoạt động kinh doanh của mình. Khi sử dụng từ 10 lao động trở lên thì hộ kinh doanh phải thực hiện đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin