Doanh thu 80 triệu/năm có phải đóng thuế môn bài?

Ngày hỏi:31/05/2019

Cho em xin hỏi chút vấn đề về thuế môn bài ạ. Em có kinh doanh giày dép với mức vốn 300 triệu nhưng thu nhập chỉ 80 triệu đồng trên năm thì có phải nộp thuế môn bài hằng năm không ạ? Em cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Nghị định 139/2016/NĐ-CP thì người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (trừ trường hợp được miễn lệ phí môn bài) bao gồm:

(1) Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

(2) Tổ chức được thành lập theo Luật hợp tác xã.

(3) Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

(4) Tổ chức kinh tế của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân.

(5) Tổ chức khác hoạt động sản xuất, kinh doanh.

(6) Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức kể trên.

(7) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì cá nhân có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng phải đóng lệ phí môn bài (hay trên thực tế còn gọi là thuế môn bài)

Mà theo quy định tại Thông tư 302/2016/TT-BTC thì mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

- Cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 (một triệu) đồng/năm;

- Cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 (năm trăm nghìn) đồng/năm;

- Cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 (ba trăm nghìn) đồng/năm.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP thì trường hợp cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống sẽ được miễn lệ phí môn bài.

Do đó: Đối với trường hợp bạn là cá nhân có hoạt động kinh doanh giầy dép với mức vốn 300 triệu đồng - thuộc trường hợp phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật, nhưng doanh thu từ hoạt động kinh doanh của bạn hằng năm chỉ đạt khoảng 80 triệu đồng/năm (dưới 100 triệu đồng/năm) nên bạn không phải nộp lệ phí trước bạ.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin