Cha dượng nhận con gái riêng của vợ làm con nuôi thì đăng ký ở đâu?

Ngày hỏi:14/05/2019

Cha dượng nhận con gái riêng của vợ làm con nuôi thì đăng ký thủ tục ở đâu?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 24/2019/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật nuôi con nuôi theo đó:

Đối với việc nuôi con nuôi trong nước, trường hợp cha dượng hoặc mẹ kế nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi; cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người nhận con nuôi hoặc của người được nhận làm con nuôi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi.

Như vậy, trong trường hợp này, anh hoàn toàn có thể nhận con gái vợ làm con nuôi và đăng ký tại ủy ban nhân dân cấp xã nơi anh cư trú. Ban biên tập xin được thông tin đến anh.

trân trọng

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.