Người nhiễm HIV sẽ được hưởng quyền lợi gì khi tham gia BHYT?

Ngày hỏi:26/04/2019

Nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp tôi vấn đề sau. Cụ thể cho tôi hỏi người nhiễm HIV sẽ được hưởng quyền lợi gì khi tham gia BHYT? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Ngọc - ngoc*****@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 27/2018/TT-BYT thì người nhiễm HIV được BHYT chi trả các dịch vụ sau:

1. Thuốc kháng HIV (trừ trường hợp đã được nguồn tài chính hợp pháp khác chi trả);

2. Xét nghiệm HIV trong khám bệnh, chữa bệnh đối với phụ nữ trong thời kỳ mang thai và sinh con theo yêu cầu chuyên môn nếu không được các nguồn kinh phí khác chi trả;

3. Kỹ thuật đình chỉ thai nghén ở phụ nữ mang thai nhiễm HIV;

4. Khám bệnh, xét nghiệm HIV, thuốc kháng vi rút HIV và dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh khác liên quan đến HIV/AIDS đối với trẻ sinh ra từ mẹ nhiễm HIV;

5. Xét nghiệm HIV theo yêu cầu chuyên môn trong khám, chữa bệnh;

6. Xét nghiệm HIV, điều trị bằng thuốc kháng HIV đối với người phơi nhiễm với HIV, người nhiễm HIV do tai nạn rủi ro (trừ các trường hợp tai nạn rủi ro nghề nghiệp đã được ngân sách nhà nước chi trả);

7. Điều trị dự phòng nhiễm trùng cơ hội.

==> Người nhiễm HIV sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 07 dịch vụ khám chữa bệnh liên quan đến HIV/AIDS theo quy định trên đây.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin