Con dâu có được hưởng thừa kế theo pháp luật của bố mẹ chồng để lại không?

Ngày hỏi:12/03/2019

Chào Ban biên tập, sau khi bố mẹ chồng qua đời một thời gian nay bên chồng có yêu cầu chia thừa kế mảnh đất mà bố mẹ để lại. Liên quan đến vấn đề này Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định của pháp luật thì con dâu có được hưởng thừa kế theo pháp luật không? 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015, có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

+ Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

+ Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

+ Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Như vậy theo quy định trên thì con dâu không được hưởng thừa kế theo pháp luật là di sản thừa kế của bố mẹ chồng.

Và tại Khoản 1 Điều 43 Luật hôn nhân và Gia đình 2014 có quy định về tài sản riêng của vợ chồng.

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm:

+ Tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn;

+ Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân;

+ Tài sản được chia riêng cho vợ, chồng...

Vậy nên theo quy định trên thì tài sản được thừa kế theo pháp luật thì đó là tài sản riêng.

Ban biển tập phản hồi thông tin đến bạn.

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin