Đứng xem đánh bài ngày Tết có phạm tội không?

Ngày hỏi:21/01/2019

Anh chị cho em hỏi, xóm em thường tụ tập chơi đánh bài trong năm mới. Có rất nhiều người tụ tập đứng xung quanh để xem. Thỉnh thoảng, có công an thì mọi người bỏ chạy. Em cũng thường đứng xem đánh bạc nhưng không biết là nếu em chỉ xem mà không tham gia đánh bạc thì em có tội gì không? Và nếu em tham gia đánh bạc nhưng chỉ với số tiền nhỏ (5 nghìn, 10 nghìn) thì có được không? Mong anh chị tư vấn giúp em, em cảm ơn

Hoài (078***)

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. (Khoản này được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017)

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, bạn chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc nếu có những hành vi nêu trên. Trường hợp bạn chỉ đứng xem đánh bạc thì không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này.

Trong trường hợp, bạn có tham gia đánh bạc nhưng chưa đủ yếu tố để truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Ban biên tập thông tin đến bạn!

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.