Khoản chi hoa hồng cho các đại lý xổ số được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:10/01/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Khoản chi hoa hồng cho các đại lý xổ số được quy định như thế nào? Có văn văn pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Với quy định hiện hành thì: Doanh nghiệp kinh doanh xổ số là doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật để kinh doanh xổ số. Mà kinh doanh xổ số là hoạt động kinh doanh dựa trên các sự kiện có kết quả ngẫu nhiên, được tổ chức theo nguyên tắc doanh nghiệp thu tiền tham gia dự thưởng của khách hàng và thực hiện trả thưởng cho khách hàng khi trúng thưởng.

Bên cạnh đó, vé số sẽ được doanh nghiệp kinh doanh xổ số phân phối tới khách hàng thông qua qua hệ thống đại lý xổ số; bán trực tiếp cho khách hàng hoặc thông qua các thiết bị điện tử, phương tiện viễn thông, Internet.

Đối với phương thức phân phối thông qua đại lý xổ số thì doanh nghiệp kinh doanh xổ số phải trả hoa hồng đại lý cho đại lý xổ số. Cụ thể, hoa hồng đại lý là khoản tiền mà doanh nghiệp kinh doanh xổ số trả cho đại lý xổ số theo tỷ lệ phần trăm trên giá trị vé số đã bán.

Theo đó, tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 122/2017/NĐ-CP quy định đặc thù về cơ chế quản lý tài chính và đánh giá hiệu quả hoạt động đối với doanh nghiệp kinh doanh xổ số; Sở Giao dịch Chứng khoán và Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam do Thủ tướng Chính phủ ban hành và được bổ sung bởi Thông tư 138/2017/TT-BTC thì chi hoa hồng cho các đại lý xổ số được quy định như sau:

- Hoa hồng đại lý là số tiền mà doanh nghiệp kinh doanh xổ số trả cho đại lý xổ số để các đại lý này bán vé số.

- Mức chi hoa hồng đại lý do doanh nghiệp kinh doanh xổ số quyết định, đảm bảo nguyên tắc tối đa không được vượt quá 15% doanh thu từ hoạt động kinh doanh các loại hình xổ số được phép kinh doanh bao gồm cả thuế giá trị gia tăng và thuế tiêu thụ đặc biệt.

- Mức chi hoa hồng đại lý phải quy định cụ thể tại hợp đồng đại lý xổ số được ký giữa doanh nghiệp kinh doanh xổ số và đại lý xổ số.

- Doanh nghiệp kinh doanh xổ số chỉ thanh toán tiền hoa hồng đại lý cho đại lý xổ số sau khi đã hoàn tất việc xác nhận số lượng vé xổ số đại lý đó đã tiêu thụ được trong kỳ và đại lý xổ số đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ kinh tế ghi tại hợp đồng đại lý với doanh nghiệp kinh doanh xổ số.

- Doanh nghiệp kinh doanh xổ số có trách nhiệm khấu trừ tiền thuế phải nộp của các đại lý xổ số trước khi thanh toán tiền cho đại lý xổ số theo quy định của pháp luật thuế.

Lưu ý: Đối với chi phí hoa hồng cho đại lý xổ số thì doanh nghiệp kinh doanh xổ số được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp bạn nhé.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.