Đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng nhưng muốn nhận BHXH 1 lần có được không?

Ngày hỏi:04/01/2019

Tôi làm kế toán tại một công ty. Tôi năm nay đã đến tuổi về hưu. Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 20 năm. Tôi không muốn nhận lương hưu hàng tháng mà chỉ muốn nhận BHXH một lần. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng nhưng muốn nhận BHXH 1 lần có được không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Hải - hai*****@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

- Ra nước ngoài để định cư;

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

- Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

==> Như vậy người lao động chỉ thuộc những trường hợp trên đây thì mới được nhận BHXH một lần. Đối với trường hợp của bác thì bác đã tham gia bảo hiểm xã hội được 20 năm và đã đến tuổi nghỉ hưu thì bác không được nhận bảo hiểm xã hội một lần. Tuy nhiên nếu bác đi định cư ở nước ngoài thì bác có thể được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin