Cấp lại biển số xe 4 số có phải đổi sang biển 5 số không?

Ngày hỏi:12/10/2018

Chào anh chị, hôm trước tôi đang đi trên đường thì xảy ra va chạm với xe máy chạy cùng chiều kết quả là cả hai xe ngã ra đường. Sau vụ tai nạn hai bên chỉ xơ xác nhẹ, nhưng xe máy của tôi bị gãy phần đuôi và biển sổ bị gãy làm đôi. Xe máy của tôi hiện tại là 4 số, anh chị cho tôi hỏi khi làm lại biển số thì xe máy của tôi vẫn giữ nguyên số cũ hay sẽ bị chuyển thành 5 số? Bên cạnh đó anh chị hướng dẫn tôi trình tự thủ tục và hồ sơ để tôi xin cấp lại biển số. Cảm ơn anh chị rất nhiều.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

The quy định tại Khoản 4 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì:

"Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định."

Như vậy, hiện tại xe của anh đang sử dụng biển 4 số thì sau khi cấp lại biển số xe mới thì đổi sang biển 5 số

Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.

Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe:

- Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

- Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

- Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

Trường hợp chủ xe là cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Quân đội nhân dân hoặc học sinh, sinh viên đã đăng ký xe theo địa chỉ cơ quan, trường học, nay xuất ngũ, chuyển công tác, ra trường thì được giải quyết đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe theo địa chỉ thường trú hoặc tạm trú mới.

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

Tại Điều 15 Thông tư 15/2014/TT-BCA Hồ sơ cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe bị mất bao gồm:

- Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

- Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin