Quy định điều kiện nhập khẩu thuốc thú y hiện nay

Ngày hỏi:11/10/2018

Tôi đang tìm hiểu các quy định về lĩnh vực thú y, tôi có một chút thắc mắc cần được anh chị giải đáp, anh chị cho tôi biết theo quy định hiện nay thì tổ chức cá nhân nhập khẩu thuốc thú y phải đáp những những điều kiện nào? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định 123/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số điều của Nghị định số 35/2016/NĐ-CP, quy định về điều kiện nhập khẩu thuốc thú y quy định như sau:

Tổ chức, cá nhân nhập khẩu thuốc thú y phải theo quy định tại Điều 94 của Luật thú y, Điều 17 của Nghị định này và đáp ứng các Điều kiện sau đây:

1. Có kho bảo đảm các Điều kiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 của Nghị định 35/2016/NĐ-CP.

2. Có quạt thông gió, hệ thống điều hòa không khí để bảo đảm điều kiện bảo quản ghi trên nhãn của sản phẩm; có nhiệt kế, ẩm kế theo dõi điều kiện bảo quản của sản phẩm. Đối với cơ sở nhập khẩu vắc xin, chế phẩm sinh học phải có kho riêng bảo quản, có máy phát điện dự phòng, có trang thiết bị, phương tiện vận chuyển bảo đảm điều kiện bảo quản ghi trên nhãn sản phẩm trong quá trình vận chuyển, phân phối.

Có kho đảm bảo điều kiện tại Khoản 3 Điều 12 Nghị định 35/2016/NĐ-CP như sau:

- Có kho riêng để bảo quản nguyên liệu, phụ liệu, thuốc thành phẩm;

- Có kho riêng bên ngoài để bảo quản dung môi và nguyên liệu dễ cháy nổ;

- Tránh sự xâm nhập của các loại côn trùng và động vật khác;

- Nền nhà không ngấm nước, dễ vệ sinh, khử trùng, tiêu độc; tường, trần được làm bằng vật liệu bền, chắc, dễ vệ sinh.

Trên đây là quy định điều kiện nhập khẩu thuốc thú y hiện nay.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin