Quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu của trẻ em được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/10/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi: Quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu của trẻ em được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Văn Đại - Hưng Yên

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu của trẻ em được quy định tại Điều 16 Luật trẻ em 2016 với nội dung như sau:

- Trẻ em có quyền được giáo dục, học tập để phát triển toàn diện và phát huy tốt nhất tiềm năng của bản thân.

- Trẻ em được bình đẳng về cơ hội học tập và giáo dục; được phát triển tài năng, năng khiếu, sáng tạo, phát minh.

Trên đây là nội dung trả lời về quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu của trẻ em. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật trẻ em 2016.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin