Mức phụ cấp trách nhiệm quản lý, chỉ huy đơn vị đối với Chính trị viên Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở

Ngày hỏi:29/08/2018

Xin chào anh chị trong Ban tư vấn. Tôi là Nguyễn Minh Anh. Xin nhờ giải đáp giúp tôi vấn đề sau: Theo quy định hiện nay thì mức phụ cấp trách nhiệm quản lý, chỉ huy đơn vị đối với Chính trị viên Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở là bao nhiêu? Xin cảm ơn và chúc sức khỏe!

Nguyễn Minh Anh (minhanh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Điều 16 Nghị định 03/2016/NĐ-CP quy định như sau:

"Mức phụ cấp trách nhiệm quản lý, chỉ huy đơn vị dân quân tự vệ được tính và chi trả theo tháng, bằng mức lương cơ sở nhân với hệ số quy định cụ thể như sau:

1. Tiểu đội trưởng, Khẩu đội trưởng: 0,10.

2. Trung đội trưởng, Thôn đội trưởng: 0,12.

3. Đại đội phó, Chính trị viên phó đại đội; Hải đội phó, Chính trị viên phó hải đội: 0,15.

4. Đại đội trưởng, Chính trị viên đại đội; Hải đội trưởng, Chính trị viên hải đội; Trung đội trưởng dân quân cơ động: 0,20.

5. Tiểu đoàn phó, Chính trị viên phó tiểu đoàn; Hải đoàn phó, Chính trị viên phó hải đoàn: 0,21.

6. Tiểu đoàn trưởng, Chính trị viên tiểu đoàn; Hải đoàn trưởng, Chính trị viên hải đoàn; Chỉ huy phó, chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự cấp xã; Chỉ huy phó, Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở: 0,22.

7. Chỉ huy trưởng, Chính trị viên Ban chỉ huy quân sự cấp xã; Chỉ huy trưởng, Chính trị viên Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở; Chỉ huy phó, Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự Bộ, ngành Trung ương: 0,24.

8. Chỉ huy trưởng, Chính trị viên Ban chỉ huy quân sự Bộ, ngành Trung ương: 0,25.

9. Thời gian được hưởng phụ cấp trách nhiệm tính từ ngày có quyết định bổ nhiệm và thực hiện cho đến khi có quyết định thôi giữ chức vụ đó; trường hợp giữ chức vụ từ 15 ngày trở lên trong tháng thì được hưởng phụ cấp cả tháng, giữ chức vụ dưới 15 ngày trong tháng thì được hưởng 50% phụ cấp trách nhiệm của tháng đó."

==> Căn cứ quy định trên đây thì mức phụ cấp trách nhiệm quản lý, chỉ huy đơn vị đối với Chính trị viên Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở hiện hành được tính và chi trả theo tháng, bằng mức lương cơ sở nhân với hệ số 0,24.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.