Các trường hợp giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm, chức vụ có cấp bậc quân hàm cao nhất thấp hơn cấp bậc quân hàm hiện của sĩ quan

Ngày hỏi:27/04/2018

Các trường hợp giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm, chức vụ có cấp bậc quân hàm cao nhất thấp hơn cấp bậc quân hàm hiện của sĩ quan được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Ánh. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam. Cho tôi hỏi, các trường hợp giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm, chức vụ có cấp bậc quân hàm cao nhất thấp hơn cấp bậc quân hàm hiện của sĩ quan được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Ngọc Ánh (ngocanh*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 1 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 1 Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam sửa đổi 2008 thì sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam (sau đây gọi chung là sĩ quan) là cán bộ của Đảng Cộng sản Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, hoạt động trong lĩnh vực quân sự, được Nhà nước phong quân hàm cấp Úy, cấp Tá, cấp Tướng.

Quân phục, cấp hiệu, phù hiệu, giấy chứng nhận sĩ quan do Chính phủ quy định

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 21 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 thì các trường hợp giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm, chức vụ có cấp bậc quân hàm cao nhất thấp hơn cấp bậc quân hàm hiện của sĩ quan được quy định cụ thể như sau:

Sĩ quan có thể được giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm hoặc chức vụ có quy định cấp bậc quân hàm cao nhất thấp hơn cấp bậc quân hàm hiện tại trong những trường hợp sau đây:

- Tăng cường cho nhiệm vụ đặc biệt;

- Thay đổi tổ chức, biên chế;

- Điều chỉnh để phù hợp với năng lực, sức khoẻ của sĩ quan.

Trên đây là nội dung tư vấn về các trường hợp giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm, chức vụ có cấp bậc quân hàm cao nhất thấp hơn cấp bậc quân hàm hiện của sĩ quan. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin