Những giấy tờ mà người yêu cầu đăng ký quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất cần xuất trình để đối chiếu

Ngày hỏi:19/01/2018

Những giấy tờ nào mà người yêu cầu đăng ký quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất cần xuất trình để đối chiếu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Đức Huy, gần đây tôi đang tìm hiểu quy định về việc đăng ký thế chấp QSDĐ tài sản gắn liền với đất. Nhưng có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp tôi, cụ thể là bên cạnh hồ sơ đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất người yêu cầu đăng ký cần xuất trình những bản chính nào để đối chiếu? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Những giấy tờ mà người yêu cầu đăng ký quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất cần xuất trình để đối chiếu được quy định tại Khoản 2 Điều 15 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT hướng dẫn đăng ký thế chấp QSDĐ tài sản gắn liền với đất, cụ thể như sau:

- Người yêu cầu đăng ký nộp 01 bản chính hoặc 01 bản chụp đồng thời xuất trình bản chính để đối chiếu các loại giấy tờ sau đây trong hồ sơ đăng ký thế chấp:

+ Văn bản chứng minh thỏa thuận giữa người sử dụng đất và chủ sở hữu tài sản về việc đất được dùng để tạo lập tài sản gắn liền với đất có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật;

+ Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật phải xin phép xây dựng hoặc Quyết định phê duyệt dự án đầu tư theo quy định của pháp luật phải lập dự án đầu tư;

+ Hợp đồng mua bán nhà ở được ký giữa bên thế chấp với chủ đầu tư;

+ Văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;

+ Văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký;

+ Văn bản thông báo về việc xử lý tài sản thế chấp;

+ Văn bản đồng ý xóa đăng ký thế chấp của bên nhận thế chấp trong trường hợp đơn yêu cầu xóa đăng ký chỉ có chữ ký của bên thế chấp;

+ Văn bản cung cấp thông tin về việc thế chấp quyền tài sản phát sinh từ hợp đồng mua bán nhà ở hoặc Giấy chứng nhận đăng ký giao dịch bảo đảm, hợp đồng, thông báo việc kê biên tài sản thi hành án hoặc Giấy chứng nhận đăng ký thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký do Trung tâm Đăng ký giao dịch, tài sản của Cục Đăng ký quốc gia giao dịch bảo đảm thuộc Bộ Tư pháp cấp;

+ Văn bản ủy quyền trong trường hợp người yêu cầu đăng ký thế chấp là người được ủy quyền.

Trên đây là nội dung câu trả lời về những giấy tờ mà người yêu cầu đăng ký quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất cần xuất trình để đối chiếu. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.