Phân bổ kinh phí hỗ trợ chi phí học tập cho sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ cận nghèo

Ngày hỏi:09/08/2017

Phân bổ kinh phí hỗ trợ chi phí học tập cho sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ cận nghèo được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Khánh My, sống tại Cao Bằng. Hiện nay tôi đang là sinh viên năm thứ nhất, trường Đại học Nông lâm Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu về việc phân bổ kinh phí hỗ trợ chi phí học tập cho sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ cận nghèo. Nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi: Phân bổ kinh phí hỗ trợ chi phí học tập cho sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo được thực quy định như thế nào? Có sự khác nhau trong việc phân bổ giữa cơ sở công lập và ngoài công lập hay không? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)     

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư liên tịch 35/2014/TTLT-BGDĐT-BTC hướng dẫn thực hiện Quyết định 66/2013/QĐ-TTg về chính sách hỗ trợ chi phí học tập đối với sinh viên là người dân tộc thiểu số học tại cơ sở giáo dục đại học do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Tài chính ban hành thì:

Căn cứ quyết định giao dự toán ngân sách nhà nước của Thủ tướng Chính phủ:

a) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trình Hội đồng nhân dân cùng cấp quyết định phân bổ kinh phí thực hiện chi trả hỗ trợ chi phí học tập cho sinh viên các cơ sở giáo dục đại học công lập trực thuộc, sinh viên các trường ngoài công lập trong dự toán chi sự nghiệp giáo dục đào tạo địa phương theo chế độ quy định.

b) Các bộ, ngành, cơ quan trung ương quyết định phân bổ kinh phí hỗ trợ chi phí học tập cho các cơ sở giáo dục đại học công lập trực thuộc theo chế độ quy định.

Ngoài ra, việc quản lý, sử dụng và quyết toán kinh phí chi trả hỗ trợ chi phí học tập thực hiện theo quy định hiện hành của Luật Ngân sách Nhà nước, các văn bản hướng dẫn thực hiện và Mục lục ngân sách Nhà nước hiện hành (Khoản 3).

Hằng năm, các bộ, ngành, cơ quan trung ương, ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có trách nhiệm tổng hợp và báo cáo Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính kết quả thực hiện việc cấp kinh phí hỗ trợ chi phí học tập cho sinh viên vào thời điểm kết thúc năm học (Khoản 4).

Trên đây là nội dung tư vấn về phân bổ kinh phí hỗ trợ chi phí học tập cho sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ cận nghèo. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 35/2014/TTLT-BGDĐT-BTC.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.