Kết hôn với cháu của chị dâu có bị coi là loạn luân không?

Ngày hỏi:27/01/2017

Thưa luật sư, nếu cháu của chị dâu mình (người đó gọi mình bằng cô) có tình cảm với mình mà mình cũng có tình cảm với người đó, vậy có được xem là loạn luân không? Có thể kết hôn với nhau không?

Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

Thứ nhất, quan hệ giữa cháu của chị dâu bạn và bạn không xem là loạn luân.
Theo quy định tại mục 6.1 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC ngày 25 tháng 9 năm 2001 về việc hướng dẫn áp dụng các quy định tại chương XV – Các tội xâm phạm chế độ hôn nhân gia đình – của Bộ luật Hình sự năm 1999 thì “Loạn luân là việc giao cấu giữa cha, mẹ với con; giữa ông, bà với cháu nội, cháu ngoại; giữa anh chị em cùng cha mẹ; giữa anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác”.
Như vậy, trường hợp của bạn không xem là loạn luân.
Thứ hai, hai bạn có thể kết hôn
Hai bạn có thể kết hôn với nhau nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:
“Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.
Các trường hợp bị cấm kết hôn:
a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Nguồn:

Công ty Luật VINABIZ

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Công ty Luật Vinabiz

  • Công ty Luật Vinabiz
  • Click để xem thông tin