Thủ tục đăng ký tạm trú cho con ở thành phố Trung ương?

Ngày hỏi:07/12/2016

Tôi hiện đang thường trú tại Quận 7, Thành phố Hồ Chí Minh. Do tính chất công việc tôi phải tạm trú ở nhà Mẹ ruột tôi tại phường 13, quận Bình thạnh.Lúc đăng ký tạm trú tôi chưa sinh con nên chỉ đăng ký cho mình tôi. Sang năm con tôi vào lớp 1 tôi muốn đăng ký tạm trú cho con tôi để có thể đi học nơi tôi đang tạm trú. Vậy xin hỏi tôi cần những thủ tục gì để xin tạm trú cho cháu ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 13 Luật cư trú 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013 quy định về nơi cư trú của người chưa thành niên:

“Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên

1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.”

Sau khi đăng ký thường trú cho con rồi thì bạn có thể đăng ký tạm trú cho con theo quy định tại thông tư 35/2014/TT-BCA như sau:

" Điều 16. Thủ tục đăng ký tạm trú

1. Hồ sơ đăng ký tạm trú bao gồm:

a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu (đối với các trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

b) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP (trừ trường hợp được chủ hộ có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú đồng ý cho đăng ký tạm trú thì không cần xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp). Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó thường trú.

2. Người tạm trú được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ tạm trú hoặc đồng ý cho đăng ký tạm trú tại nơi thường trú của chủ hộ thì việc đồng ý phải được ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ tên và ngày, tháng, năm.

3. Người đăng ký tạm trú nộp hồ sơ đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn".

Như vậy, Hồ sơ đăng ký tạm trú bao gồm:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu

- Có văn bản đồng ý cho ở nhờ của bên gia đình mẹ ruột bạn.

- Chủ hộ đồng ý cho tạm trú thì phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục đăng kí tạm trú cho con ở thành phố Trung ương. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật cư trú 2006 để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.