Ký quỹ trong pháp luật dân sự được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:01/01/2017

Ký quỹ trong pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Chào anh chị ban tư vấn Thư Ký Luật. Hiện tôi có một thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn từ phía anh chị. Anh chị cho em hỏi: Ký quỹ trong pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Tôi xin chân thành cám ơn! SĐT: 012547854***

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc ký quỹ được quy định như sau:

- Ký quỹ là việc bên có nghĩa vụ gửi một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc giấy tờ có giá vào tài khoản phong tỏa tại một tổ chức tín dụng để bảo đảm việc thực hiện nghĩa vụ.

- Trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì bên có quyền được tổ chức tín dụng nơi ký quỹ thanh toán, bồi thường thiệt hại do bên có nghĩa vụ gây ra, sau khi trừ chi phí dịch vụ.

- Thủ tục gửi và thanh toán thực hiện theo quy định của pháp luật.

Ký quỹ trong pháp luật dân sự được quy định tại Điều 330 Bộ luật dân sự 2015.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.