Thời điểm bắt đầu thời hạn trong luật dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Thời điểm bắt đầu thời hạn trong luật dân sự là thời điểm nào? Chào anh/chị Thư Ký Luật! Em là sinh viên đang học năm 2 Khoa Luật ĐH Cần Thơ. Em đang tìm hiểu môn luật dân sự. Anh chị cho em hỏi: Thời điểm bắt đầu thời hạn là thời điểm nào? Rất mong nhận được câu trả lời từ ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì thời điểm bắt đầu thời hạn được tính như sau:

- Khi thời hạn được xác định bằng phút, giờ thì thời hạn được bắt đầu từ thời điểm đã xác định.

- Khi thời hạn được xác định bằng ngày, tuần, tháng, năm thì ngày đầu tiên của thời hạn không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề ngày được xác định.

- Khi thời hạn bắt đầu bằng một sự kiện thì ngày xảy ra sự kiện không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề của ngày xảy ra sự kiện đó.

Thời điểm bắt đầu thời hạn được tính theo quy định tại Điều 147 Bộ luật dân sự 2015.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.