Thủ tục giải thể chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam

Ngày hỏi:21/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là Như Hoa. Em đang là nhân viên của một chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam. Vì lý do hoạt động kém hiệu quả nên Giám đốc công ty đã quyết định giải thể chi nhánh này. Em muốn hỏi: thủ tục giải thể chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Hiện nay, thủ  tục giải thể chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam đã được quy định tại Khoản 12 Điều 10 Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

Theo đó, chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam sẽ được giải thể sau khi được Ủy ban Chứng khoán Nhà nước sự chấp thuận. Hồ sơ, thủ tục, trình tự giải thể áp dụng như đối với công ty chứng khoán là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục giải thể chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin