Quy định treo bảng hiệu, bảng quảng cáo

Ngày hỏi:10/08/2016

Treo bảng hiệu, bảng quảng cáo như thế nào là đúng pháp luật? Tôi muốn lắp đặt bảng hiệu quảng cáo nội dung dịch vụ mà công ty của tôi cung cấp. Bảng lắp đặt cao hơn lan can sân thượng khoảng 1 mét nhưng thấp hơn bồn nước của căn nhà. Đơn vị lắp đặt bảng hiệu báo cho tôi biết bảng lắp đặt phải thấp hơn công trình, cao hơn sẽ bị phạt. Vậy xin cho tôi hỏi bên lắp đặt tư vấn cho tôi như vậy có đúng không? Nếu đúng thì căn cứ vào luật nào? Xin chân thành cảm ơn! Trân trọng!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Trường hợp của bạn, tùy theo quy định của từng địa phương mà kích cỡ và cách lắp đặt sẽ có những sự khác nhau. Tuy nhiên, vị trí đặt bảng hiệu quảng cáo phải được sự cho phép, đồng ý của cơ quan có thẩm quyền và phải phù hợp với quy hoạch của địa phương. Bạn nên liên hệ với Sở văn hóa, thể thao và du lịch địa phương trước khi thực hiện.
Ngoài ra, khi đặt biển quảng cáo, nếu rơi vào các trường hợp vi phạm sau bạn sẽ bị phạt hành chính. Cụ thể, Điều 60 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định như sau:
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Treo, dựng, đặt, gắn mỗi bảng quảng cáo, băng-rôn không đúng vị trí đã quy hoạch hoặc vị trí đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận;
b) Không ghi rõ tên, địa chỉ của người kinh doanh dịch vụ quảng cáo trên mỗi bảng quảng cáo, băng-rôn, trừ trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 68 Nghị định này;
c) Không thông báo hoặc thông báo không đúng về nội dung quảng cáo trên bảng, băng-rôn đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền nơi thực hiện quảng cáo.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Quảng cáo vượt diện tích quy định của bảng quảng cáo, băng-rôn tại vị trí đã quy hoạch hoặc vị trí đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận;
b) Không tự tháo dỡ bảng quảng cáo, băng-rôn đã hết hạn ghi trong thông báo.
3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Đặt biểu trưng, lô-gô, nhãn hiệu hàng hóa của người quảng cáo không đúng vị trí quy định trên bảng quảng cáo, băng-rôn có nội dung tuyên truyền, cổ động chính trị, chính trị - xã hội;
b) Thể hiện lô-gô, nhãn hiệu hàng hóa vượt quá diện tích theo quy định trên bảng quảng cáo, băng-rôn có nội dung tuyên truyền, cổ động chính trị, chính trị - xã hội;
c) Quảng cáo trên bảng, băng-rôn không tuân theo quy định về khu vực bảo vệ di tích lịch sử - văn hóa; hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia; che khuất đèn tín hiệu giao thông; chăng ngang qua đường giao thông, bảng chỉ dẫn công cộng;
d) Sửa đổi làm sai lệch nội dung quảng cáo đã thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
đ) Sử dụng giấy tờ giả mạo trong hồ sơ thông báo sản phẩm quảng cáo trên bảng, băng-rôn.
Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 158/2013/NĐ-CP để nắm rõ hơn quy định này.
Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Căn cứ pháp lý:

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin