Đơn xin miễn, giảm nghĩa vụ quân sự

Ngày hỏi:15/08/2012

Xjn chào anh (chị) luật sư Em tên là Thanh Tùng. Em muốn hỏi anh (chị) về vấn đề xin giấy miễn nghĩa vụ quân sự.  Hộ khẩu thường trú của em ở Thị xã Phước Long, tỉnh Bình Phước. Nhưng hiện nay em đang tạm trú ở Thị xã Hương Thủy, tỉnh Thừa Thiên Huế. Vậy em có thể xin giấy miễn nghĩa vụ quân sự ở nơi đăng kí hộ khẩu tạm trú được không ạ? Mong anh (chị) có thể giải thích rõ. Em cảm ơn!

Nội dung này được Luật sư Nguyễn Thạch Thảo – Trưởng Văn phòng Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn như sau:

 

1/ Điều kiện được miễn nghĩa vụ quân sự:

 Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình theo qui định tại điều 29, khỏan 2 của LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT NGHĨA VỤ QUÂN SỰ CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM  SỐ 43/2005/QH11 NGÀY 14 THÁNG 6 NĂM 2005 

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

c) Một con trai của thương binh hạng hai;

d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

Do vậy, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp trên thì bạn sẽ được miễn gọi nhập ngũ

2/ Xin giấy  miễn nghĩa vụ quân sự ở nơi đăng kí hộ khẩu tạm trú được không ?

Việc bạn xin giấy miễn nghĩa vụ quân sự ở nơi đăng kí tạm trú sẽ không được chấp nhận, bạn cần liên hệ nơi đăng kí hộ khẩu thường trú để làm thủ tục này vì nơi đăng kí hộ khẩu thường trú là nơi đang quản lí vấn đề nhập ngũ, căn cứ theo qui định tại Mục 1, điều 21, điều 31 Luật Nghĩa Vụ Quân Sự 

Điều 21

Hàng năm, việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành từ một đến hai lần, vào tháng 2 - tháng 3 và tháng 8 - tháng 9.

Số lượng công dân nhập ngũ trong năm do Hội đồng bộ trưởng quyết định.

Việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành theo lệnh của Bộ trưởng Bộ quốc phòng.

Uỷ ban nhân dân các cấp có trách nhiệm chỉ đạo thực hiện việc gọi công dân nhập ngũ trong địa phương mình.

Theo quyết định của Uỷ ban nhân dân, chỉ huy trưởng quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh gọi từng công dân nhập ngũ. Lệnh gọi nhập ngũ phải được đưa trước 15 ngày.

Đối với địa phương gặp thiên tai nặng, thì Bộ trưởng Bộ quốc phòng được quyền điều chỉnh thời gian gọi công dân nhập ngũ cho địa phương đó.

Điều 31

Việc hoãn gọi nhập ngũ và miễn làm nghĩa vụ quân sự theo Điều 29 và Điều 30 của Luật này do Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định.

Danh sách những người được hoãn gọi nhập ngũ và những người được miễn làm nghĩa vụ quân sự phải được công bố.

Nguồn:

Theo Dân Luật

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Luật sư Nguyễn Thạch Thảo – Trưởng Văn phòng Luật sư Nguyễn Thạch Thảo

  • Luật sư Nguyễn Thạch Thảo – Trưởng Văn phòng Luật sư Nguyễn Thạch Thảo
  • Click để xem thông tin