Người đứng tên chủ tài khoản doanh nghiệp

Ngày hỏi:06/05/2014

Xin tư vấn giúp, tôi mở công ty TNHH 1 TV nhưng cho người khác đứng tên làm giám đốc đại diện pháp luật.. Nên khi mở tài khoản công ty thì người đứng tên chủ tài khoản là tôi có được không hay phải là giám đốc? Nếu là giám đốc thì tôi muốn hỏi làm sao tôi giám sát được, nhỡ may giám đốc đem ủy nhiệm chi đi rút tiền NH xài cá nhân thì sao?

Nội dung này được Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội. tư vấn như sau:

​Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 3 của quy chế mở và sử dụng tài khoản tiền gửi tại NHNN và TCTD ban hành theo quyết định 1284/2002/QĐ-NHNN ngày 21/11/2002 quy định: "tài khoản tiền gửi của tổ chức là tài khoản mà chủ tài khoản là người đại diện theo pháp luật hoặc đại diện theo ủy quyền của tổ chức mở tài khoản"

Do vậy trong trường hợp của bạn, bạn có thể đại diện theo ủy quyền của công ty để mở tài khoản.

 

Nguồn:

Theo Dân Luật

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

  • Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.
  • Click để xem thông tin