Đóng tiền một lần của những năm còn lại đề hưởng lương hưu được không ạ?

Ngày hỏi:18/04/2016
Độc giả gửi từ địa chỉ email loanht.8***6@gmail.com hỏi: Mẹ em sinh năm 1953 có đóng BHXH bắt buộc được 13 năm (đến năm 2011). Năm 2011 mẹ em đủ tuổi về hưu (55 tuổi). Sau đó từ năm 2011 đến nay mẹ em tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện với mức đóng hàng tháng là 560.000 nghìn đồng. Em có đọc thấy Thông tư 01/2016 quy định đóng BHXH một lần đề hưởng lương hưu. Em xin hỏi: Nếu bây giờ mẹ em đóng luôn tiền một lần của những năm còn lại (từ 2016-2017) đề hưởng lương hưu được không ạ? Em xin trân trọng cảm ơn.

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại điểm e, khoản 1, Điều 9; khoản 4, Điều 10, Nghị định 134/2015/NĐ-CP, Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH thì mẹ bạn được đóng BHXH tự nguyện một lần cho những năm còn thiếu để đủ 20 năm đóng BHXH để được hưởng lương hưu. 

Nguồn:

Theo Dân Luật

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Bảo hiểm xã hội Việt Nam

  • Bảo hiểm xã hội Việt Nam
  • Click để xem thông tin