Thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế khi đổi thẻ CCCD gắn chip

30/03/2021 08:40

 

Thẻ Căn cước công dân gắn chip điện tử đã được triển khai từ năm 2021. Nhằm hỗ trợ cũng như khuyến khích người dân đổi sang loại thẻ căn cước công dân gắn chip để thuận lợi hơn trong các giao dịch, do dó, Bộ Tài chính ban hành Thông tư 112/2020/TT-BTC giảm 50% lệ phí cấp đổi, cấp lại Căn cước công dân. Cho nên, nhiều công dân thực hiện việc chuyển từ Chứng minh nhân dân 09 số, 12 số hay thẻ Căn cước công dân mã vạch sang cấp thẻ CCCD gắn chip. Trường hợp, công dân có thay đổi thông tin cá nhân như vậy thì có cần phải làm thủ tục hay thông báo gì đối với cơ quan thuế hay không?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 36 Luật Quản lý thuế 2019 thì người nộp thuế đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế khi có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi. Trong đó, thay đổi thông tin đăng ký thuế bao gồm thay đổi số CMND, số CCCD, số Hộ chiếu,....

Như vậy, khi có sự thay đổi thông tin trên thẻ CCCD thì cá nhân phải thông báo cho cơ quan quản lý trực tiếp bằng hình thức ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập hoặc trực tiếp thực hiện tại cơ quan thuế.

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 10 Thông tư 105/2020/TT-BTC quy định người nộp thuế là cá nhân khi có thay đổi thông tin về số CCCD gắn chip sẽ thực hiện như sau:

**Trường hợp nộp qua cơ quan chi trả thu nhập:

- Thành phần hồ sơ bao gồm:

+ Văn bản ủy quyền (đối với trường hợp chưa có văn bản ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập trước đó);

+ Bản sao các giấy tờ có thay đổi thông tin liên quan đến đăng ký thuế của cá nhân (Bản sao CMND, bản sao CCCD);

+ Tờ khai đăng ký thuế mẫu số 05-ĐK-TH- TCT hoặc mẫu số 20-ĐK-TH-TCT ban hành kèm theo Thông tư 105;

- Thẩm quyền giải quyết: Cơ quan thuế quản lý trực tiếp cơ quan chi trả thu nhập.

- Thời gian: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày phát sinh thay đổi.

**Trường hợp nộp trực tiếp tại cơ quan thuế:

- Thành phần hồ sơ bao gồm:

+ Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư 105;

+ Bản sao các giấy tờ có thay đổi thông tin liên quan đến đăng ký thuế của cá nhân (Bản sao CMND, bản sao CCCD);

- Thẩm quyền giải quyết: Cơ quan thuế quản lý trực tiếp (trường hợp đã nghỉ việc thì nộp hồ sơ tại Chi cục thuế nơi cá nhân đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú).

- Thời gian: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày phát sinh thay đổi.

Mời Quý thành viên tham khảo thêm bài viết sau:

Đổi CMND sang CCCD không thông báo với cơ quan thuế có bị phạt?