Đổi CMND sang CCCD không thông báo với cơ quan thuế có bị phạt?

13/03/2021 11:28

 

Thời điểm hiện tại đang là thời điểm triển khai làm căn cước công dân gắn chip tại các tỉnh, thành trên cả nước. Việc thay đổi từ chứng minh nhân dân (CMND) sang căn cước công dân (CCCD) dẫn đến sự thay đổi thông tin cá nhân của người dân trong nhiều thủ tục với các cơ quan, tổ chức như ngân hàng, cơ quan thuế, bảo hiểm,... Một trong số đó là làm thay đổi thông tin đăng ký thuế của người nộp thuế.

Vậy, trường hợp người nộp thuế đổi từ CMND sang CCCD nhưng không thông báo với cơ quan thuế thì có bị xử phạt? Mời Quý thành viên cùng làm rõ qua bài viết sau.

Theo quy định tại Điều 36 Luật Quản lý thuế 2019 thì trường hợp thay đổi thông tin đăng ký thuế nói chung, thay đổi thông tin CMND nói riêng người nộp thuế phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

Trường hợp đang làm việc cho cơ quan, tổ chức, người nộp thuế nộp hồ sơ cho cơ quan chi trả thu nhập, còn trường hợp không làm việc tại bất kỳ cơ quan chi trả thu nhập nào, người nộp thuế nộp hồ sơ tại Chi cục Thuế, Chi cục Thuế khu vực nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú.

Xem chi tiết thủ tục thực hiện tại bài viết: Hướng dẫn đổi thông tin đăng ký thuế TNCN khi đổi từ CMND qua CCCD.

Trường hợp không thực hiện thủ tục thông báo khi thay đổi từ CMND sang CCCD, người nộp thuế có bị phạt?

Căn cứ quy định tại Điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP thì để xác định người nộp thuế có bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chậm thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế hay không, cần chia ra 02 trường hợp:

- TH1: Trường hợp người nộp thuế là cá nhân không kinh doanh: đã được cấp mã số thuế TNCN, chậm thay đổi thông tin về CMND khi được cấp thẻ CCCD thì không bị xử phạt.

- TH2: Trường hợp người nộp thuế là cá nhân kinh doanh vi phạm hành vi này, tùy thuộc thời hạn chậm thông báo thay đổi mà người nộp thuế sẽ bị áp dụng mức phạt tương ứng như sau:

STT

Thời hạn chậm thông báo

Mức phạt

1

Từ 01 đến 30 ngày nhưng không làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế

Có tình tiết giảm nhẹ

Phạt cảnh cáo

Không có tình tiết giảm nhẹ

Phạt tiền từ 500.000 đồng – 1 triệu đồng.

 

2

Từ 01 đến 10 ngày làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế mà có tình tiết giảm nhẹ

Phạt cảnh cáo

 

3

Từ 01 ngày đến 30 ngày làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế

Phạt tiền từ 1 triệu đồng – 3 triệu đồng

4

Từ 31 đến 90 ngày

Không làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế

Phạt tiền từ 1 triệu đồng – 3 triệu đồng

 Làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế

Phạt tiền từ 3 triệu đồng – 5 triệu đồng

5

Từ 91 ngày trở lên

Không làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế

Phạt tiền từ 3 triệu đồng – 5 triệu đồng

Làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế

Phạt tiền từ 5 triệu đồng – 7 triệu đồng

6

Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế

Phạt tiền từ 5 triệu đồng – 7 triệu đồng + Buộc nộp hồ sơ thay đổi nội dung đăng ký thuế .

Bảng. Mức phạt khi chậm thông báo thay đổi CMND sang CCCD đối với cá nhân kinh doanh

Như vậy, việc xác định người nộp thuế có bị xử phạt hay không khi chuyển từ CMND sang CCCD mà không thông báo với cơ quan thuế sẽ căn cứ vào việc xác định người nộp thuế có hoạt động kinh doanh hay không như nội dung phân tích trên đây.

Căn cứ pháp lý:

- Luật Quản lý thuế 2019;

- Nghị định 125/2020/NĐ-CP;

- Thông tư 105/2020/TT-BTC